Lafiyayyen hakora da gumi suna da mahimmanci ga duk dabbobin gida, daga taunawa da cin abinci zuwa gyaran fuska, tsaro da tsaftataccen numfashi. Tare da ƴan matakai kaɗan, masu mallakar dabbobi za su iya kiyaye bakin dabbar su cikin koshin lafiya kuma su guje wa kewayon matsalolin lafiya marasa daɗi da haɗari waɗanda ke haifar da rashin kulawar haƙora.
Mataki na farko don dacewa da kulawar hakori na dabbobi shine gane matsalolin don haka ana iya magance kowace matsala nan da nan. Ku kalli dabbar ku don waɗannan alamun da ke nuna haƙoransu ko gumakan suna cikin matsala…
· Ƙarfi, ƙamshi mai ban tsoro akan numfashi
· Kumburi ko launin launi (ruwan hoda na al'ada ne)
· Yawan zubar ruwa
· Pawing a baki
· Matsalar taunawa ko alamun zafi yayin cin abinci
· Sake ko bacewar hakora
Idan an lura da ɗaya daga cikin waɗannan alamun, yana da kyau a kai dabbar ku ga likitan dabbobi don duba lafiyar hakori.
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
Hanya mafi kyau don guje wa matsalolin hakori ita ce kafa tsarin lafiya na baki don cat ko kare.
· Tsaftace haƙoran dabbobin ku akai-akai tare da buroshin haƙoran dabbobi da suka dace da man goge baki; Kayan aiki masu girman ɗan adam da man goge baki na ɗan adam ba su dace ba kuma yana iya zama haɗari. Da kyau, nufin tsaftace haƙoran dabba sau 2-3 a mako.
· Jadawalin duba lafiyar hakori na shekara-shekara tare da likitan dabbobi don cire tartar gina jiki da kuma neman wasu batutuwa masu mahimmanci. Tambayi shawarwarin ƙwararru don tsaftace gida da kulawa idan dabbar ku ta ƙi yin tsabtace hakora.
· Haɗa busasshen abinci mai raɗaɗi a cikin abincin dabbobin ku. Abincin da ke da wuya yana taimakawa wajen goge tartar mai laushi kafin ya yi tauri, kuma ya bar tarkace a cikin bakin dabbar ku wanda zai iya haifar da kara lalata hakori.
· Bayar da kayan wasan yara masu tauna masu dacewa don gamsar da dabi'un dabbobin ku da kuma taimakawa kawar da tartar da tarkacen abinci kafin ya haifar da matsalolin hakori masu tsanani. Har ila yau, tauna yana taimakawa wajen tausa ƙoshin dabbobi da ƙarfafa haƙora don hana ci gaba da lalacewa.
Tare da kulawa mai kyau, kuliyoyi da karnuka za su iya jin daɗin hakora masu lafiya don rayuwa, kuma masu mallakar dabbobi za su iya rage haɗarin haƙori da matsalolin danko cikin sauƙi wanda zai iya haifar da matsalolin lafiya da rashin jin daɗi ga dabbobin su.
Lokacin aikawa: Agusta-03-2023